FORUM LỚP 9/10
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

FORUM LỚP 9/10

»-(¯`v´¯)-»TÌNH BẠN SẼ KHÔNG BAO GIỜ PHAI NHÒA »-(¯`v´¯)-»

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.

Go down 
phuc_nguyen852
hiep_trai_bao
D3v1lM4yCry
7 posters
Tác giảThông điệp
D3v1lM4yCry
thần binh
thần binh
D3v1lM4yCry

Nam Tổng số bài gửi : 155

Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. Empty
Bài gửiTiêu đề: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeWed Aug 27, 2008 9:54 pm

Sau đây là một số kinh nghiệm học văn của mình, các bạn có thể tham khảo, nó sẽ giúp các bạn tốt hơn năm nay.

Thứ nhất, về cách học: Theo mình thấy thì 2 năm nay, các bài chấm thi tốt nghiệm THCS đều dựa vào ý là chính, chứ không nặng lắm về trình độ viết văn. Cho nên để được điểm 6 khi thi là không khó, nếu không muốn nói là bất kỳ ai cũng có thể đạt được, nếu thực hiện những điều sau.

Thứ nhất: Về tác giả, tất cả các phần tác giả tác phẩm đều quan trọng, vì hoàn cảnh sáng tác nó quyết định đến 30% ý nghĩa của tác phẩm. Chúng ta cần học kỹ về năm sinh năm mất tác giả, thời gian sáng tác của tác phẩm và hoàn cảnh lịch sử. Đồng thời cần thêm 1 số thông tin quan trọng về tác giả để có thể so sánh đối chiếu khi phân tích. Và vị trí của tác giả trong nền văn học Việt Nam. Cũng như tính tiêu biểu của tác phẩm.

Cái này mình sẽ hệ thông giúp các bạn sau.

Thứ 2: Nếu là truyện, thì bắt buộc phải học thuộc lòng tóm tắt truyện và học thuộc lòng các bài thơ.
Các bài thơ thì không nói làm gì! Còn về cách tóm tắt truyện. Cần phải đạt các yêu cầu:
- Phải nêu lên được nội dung của truyện.
- Phải đưa được các chi tiết tiêu biểu của truyện vào trong phần tóm tắt, để có thể dễ dàng có dẫn chứng cần thiết khi phân tích. Nếu có thể thì nên nhớ 1 số câu văn, hoặc lời văn có tính chất quan trọng.

Thứ 3: Các bạn phải nắm vững kiến thức tập làm văn, tránh tình trạng lạc đề, hoặc không đúng yêu cầu đề.
Cần nắm rõ cách làm bài văn nghị luận, phân tích, nắm rõ các cách viết đoạn, diễn dịch, tổng phân hợp, hay quy nạp.

Hiện tại mình chỉ có thể nói vậy. Từ giờ, mình sẽ hệ thống kiến thức giúp các bạn về một số những tác phẩm tiêu biểu của lớp 9. Đó là những kiến thức mình được dạy và cả những gì mình đúc kết được.

Mỗi tuần mình sẽ nói về 3 tác phẩm. Các ngày thứ 3,5,7 mình có thời gian sẽ đưa lên sau.

Ai có thắc mắc gì về chương trình lớp 9 có thể đưa lên đây, giúp được mình sẽ giúp......
hiep_trai_bao
[M]0[D]
[M]0[D]
hiep_trai_bao

Nam Tổng số bài gửi : 170
Job/hobbies : kua gai

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeThu Aug 28, 2008 2:23 pm

choa hoi~ pan nei` vai.
http://360.yahoo.com/my_profile-x3ALiVYzK79d6MEIV5LZMoTd8Qe3hBeY
D3v1lM4yCry
thần binh
thần binh
D3v1lM4yCry

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeThu Aug 28, 2008 5:11 pm

xem chữ ký nhé bạn :lol!:
phuc_nguyen852
tam binh
tam binh
phuc_nguyen852

Nam Tổng số bài gửi : 50
Job/hobbies : chả thích j` cả
Humor : ???sry, mình ko giỏi tiếng anh lắm

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeThu Aug 28, 2008 7:44 pm

úi giời viết văn thì cứ theo mạch suy nghĩ của mình chứ cần gì phải thế này thế kia? tui viết văn đôi khi cũng " chế" một tí nhưng vẫn dc điểm cao chứ có sao đâu :lol!:
http://www.ikariam.vn
Tùng
lục binh
lục binh
Tùng

Nam Tổng số bài gửi : 110
Job/hobbies : Ko bit
Humor : Ko bit

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeFri Aug 29, 2008 12:48 pm

phuc_nguyen852 đã viết:
úi giời viết văn thì cứ theo mạch suy nghĩ của mình chứ cần gì phải thế này thế kia? tui viết văn đôi khi cũng " chế" một tí nhưng vẫn dc điểm cao chứ có sao đâu :lol!:

Bác Phúc vít văn theo kiểu "Nghĩ sao viết vậy",đúng là trùm nhỉ.
http://forum.dovat.info
phuc_nguyen852
tam binh
tam binh
phuc_nguyen852

Nam Tổng số bài gửi : 50
Job/hobbies : chả thích j` cả
Humor : ???sry, mình ko giỏi tiếng anh lắm

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeFri Aug 29, 2008 8:43 pm

vậy mà em dc di93em63 hơi bị " cao" đấy bác tùng ạ
http://www.ikariam.vn
dthtrieu
nhị binh
nhị binh

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeSat Aug 30, 2008 5:42 pm

Hjx, văn nắm vững kjến thức bjểu cảm zồj zào thì chắc chắn là TB trở lên nhưng mún đjểm cao là hên xuj aj chấm pàj thuj!!
https://9-10loveforever.forumvi.com
D3v1lM4yCry
thần binh
thần binh
D3v1lM4yCry

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeSat Aug 30, 2008 7:57 pm

TLV là cái môn khó nuốt nhất với em Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. 676902
doandinhdan
thần binh
thần binh

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeSun Aug 31, 2008 6:37 pm

hix TLV la cai mon hen xui may' bac' a`
VD dien~ hinh` nhe' : co van (Hang`) phat' de` cuong`, ai cung hoc Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. 920854 con DUng Hoc co~ 80 90% dc 7 diem Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. 920854 . Thang` Hiep co~ 60% 70% dc 9 diem moi sock.
tu 2 dieu tren ==> mon van la mon hen xui
thay' hay thi thanks nhe Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. 432541
D3v1lM4yCry
thần binh
thần binh
D3v1lM4yCry

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeSun Aug 31, 2008 8:54 pm

hên xui đâu hok thấy thấy toàn là xui hok à Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. 920854
hpooh1810
newbie
newbie

Nữ Tổng số bài gửi : 9

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitimeSat May 30, 2009 12:02 am

ua Dan lay vd doa khi nao zay? seo minh` hok nho ta Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. 905196
http://www.clip.vn
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.   Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục. I_icon_minitime

Hướng dẫn các bạn ôn thi THCS... Update liên tục.
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» MU Hạ LOng ss4 full-Big upDate,Mu của ngừoi Việt
» Mu Hải Phòng Season IV Full--- Big Update
» Mu Hạ Long Season 4 Full - BIG UPDATE !